Làm thế nào để execute Python code trên Mac OS ạ? Các anh chị giúp em với ạ :(

• Em là newbie. Em đang học trên codecademy ạ. Nhưng không phải lúc nào em cũng có wifi để viết code trên đó mà em muốn thực hành mọi lúc, nhất là lúc không có mạng. Vậy làm thế nào để em viết được python offline trên Mac OS ạ? Em đã thử dùng cách viết trên TextEdit rồi chạy command trên Terminal: python (tên file python).py nhưng nó báo lỗi gì ý ạ :( Vậy các anh chị gợi ý giúp đỡ em cách nào đơn giản nhất để chạy python trên Mac với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ

• Vậy cài python vào thôi :D sau đó có thể dùng sublime hoặc pycharm để chạy

• @Không-Ai Em có cài python 2.7 trên python.org xong e thử viết code xong save lại dưới đuôi .py rồi chạy command trên terminal python tên file.py mà nó báo vẫn k đc ạ :( chạy trên sublime thì e đọc trên mạng nó k chạy đc mấy cái lệnh kiểu raw_input nên e kb như nào ạ :( 1_1470415497826_Screen Shot 2016-08-05 at 23.43.11.png 0_1470415497826_Screen Shot 2016-08-05 at 23.41.54.png

• Đúng r sublime chỉ chạy code kiểu trả kết quả thôi nhập xuất ko đc. Muốn nhập xuất thì dùng pycharm nhá

• Theo như mình đọc lỗi thì tại bạn dùng sai đường dẫn r. thay vì bạn dùng tên file bạn thay cả đường dẫn vào xem sao

• Bạn mở terminal và gõ python nếu nó không báo lỗi thì python đã cài trên máy bạn.
    • Đó là python console, bạn có thể gõ code python trực tiếp trên terminal. khi muốn thoát thì gõ exit()
    • trong hình bạn gửi thì nó thông báo là không tìm thấy file source code. Bạn cd vào thư mục có chứa source code của bạn rồi gõ lại python untitled.py là được

• @Dung-Nguyen Em cảm ơn anh ạ. Nhưng gõ code trực tiếp trên terminal thì chỉ gõ đc 1 lệnh thôi chứ k lập trình đc hẳn 1 đoạn code đúng k ạ?
    còn e thử viết trên text edit như trên mạng hướng dẫn r save dưới file.py và mở bằng terminal để chạy code cơ mà e làm thế không có được ạ. :( thứ nhất là cái file format không có định dạng cho python như trên mạng. thứ 2 là e save dưới đuôi py thì nó bắt phải dưới đuôi rtf.
    e thử tải python trên python.org và viết code trên IDLE nhưng e kb run code như thế nào ạ :( 0_1470496293413_Screen Shot 2016-08-06 at 22.08.53.png

• @Dung-Nguyen @Không-Ai à em chạy được = terminal rồi ạ. Nhưng em không làm theo cách viết trên Text Edit như trên youtube được ạ. Em phải viết trên cái IDLE rồi dẫn đường dẫn file trên terminal ạ. Em sẽ thử nghiên cứu sử dụng pycharm xem sao ạ. Em cảm ơn 2 anh rất nhiều ạ :)

• IDLE trong python thì em bật lên trong win thì ấn crtl + N hoặc chọn new để mở ra phần text editor viết code. Viết xong ấn F5 để chạy kết quả sẽ hiển thị trên IDLE. Mac thì a không rõ nhưng chắc sẽ có những chức năng tương tự. Nếu không thích cài nhiều phần mềm nặng máy thì dùng IDLE của python khỏi cần cài pycharm :D cá nhân thì a thích dùng pycharm vì trông nó đẹp hơn có cảm hứng code :))

• @Không-Ai Em cảm ơn anh ạ :)

Hãy đăng nhập để trả lời

Có vẻ như bạn đã mất kết nối tới Cộng đồng Python Việt Nam, vui lòng đợi một lúc để chúng tôi thử kết nối lại.