Giúp đỡ.

• Em vừa bắt đầu học Python, đây là chương trình đầu tiên của em và nó không hoạt động.
    Em mong các sempai giúp em sửa lỗi và bổ sung ạ. :(
    alt text

• @Ingus-F mình cũng là newbie của Python. Mình nhìn code bạn thì mình tạm sửa thành như thế này bạn xem có đúng ý bạn không ạ?

![0_1470845517607_Screen Shot 2016-08-10 at 23.08.40.png](Đang tải lên 100%)

nếu đúng thì theo mình thấy là thứ nhất """ ... """ đó là một dạng chú thích mà chương trình sẽ không execute cái code đó ra trên operator. Thứ hai là sau if->elif->else và sau mỗi cái if/else đấy là phải thêm dấu colon (tức dấu : ). Thứ ba là if bạn phải cho nó = 1 variables nào đó nữa chứ. Đó là những gì mình mới học được, không biết có đúng không. Nếu sai chỗ nào mong bạn giúp đỡ mình. Mình cảm ơn.

• Không hiểu sao ảnh mình k up lên đc chắc do mạng nên mình gửi tạm đoạn code như thế này nhé bạn chạy thử vì mình cũng đã chạy thử thành công rồi. (bạn nhớ tab lùi đầu dòng tại vì up lên đây nó auto sát lề)

print "Chao ban!"
    tl = "Yes/no"
    print "Sau day toi co mot vai cau hoi, ban co muon tra loi?"
    tra_loi=raw_input (tl)
    if tra_loi == "yes": 
        ten = raw_input("Ban ten la gi?")
        tuoi = raw_input("Ban bao nhieu tuoi?")
        tra_loi2 = raw_input("Ban co thich hoc Python khong?")
        print "OK, bay gio toi co the nhan xet ve ban nhu the nay: ban ten la %s, ban %s tuoi va ban %s python." % (ten, tuoi, tra_loi2)
    elif tra_loi == "no":
        print "OK"

• @Quốc-Phong Cám ơn bạn nhiều lắm, thật sự lúc đầu mình không hề biết đến việc gán biến cho if, may nhờ có bạn mình mới nhận ra và hoàn thiện được :D

• administrators

Đừng nói cảm ơn, hay giúp đỡ người khác như bạn.:dark_sunglasses:

• @Khanh-Nguyen Rõ thưa AD >:D

• Đây là code của mình đã hoàn chỉnh nhờ sự giúp đỡ của bạn Quốc Phong. Mình mong bạn có thể tận hưởng thành quả cùng mình :)
    .
    print "Chao ban!"
    print "Sau day toi muon phong van ban vai cau hoi, ban co muon tra loi?"
    tl = "Yes/No:"
    tra_loi = raw_input(tl)
    if tra_loi == "yes":
    print "Ban ten la gi?"
    ten = raw_input()
    print "Ban bao nhieu tuoi?"
    tuoi = int(raw_input())
    tl2 = "co/khong:"
    print "Ban co thich Python khong?"
    tra_loi2 = raw_input(tl2)
    print "Ok, bay gio toi co the nhan xet ve ban nhu the nay:"
    print "Ban ten la %s, sinh ngay %d va ban %s thich Python "% (ten, tuoi, tra_loi2)
    print "Cam on ban da tham gia phong van"
    elif tra_loi == "no":
    print "Ok"
    exit()
    print "Nhan Enter de thoat"
    input()

• @Ingus-F hì không có gì đâu :) mình và bạn mình @hoangvu1813 cũng là newbie như bạn thôi. Bọn mình mới học được có 2 tuần. Sửa giúp bạn cũng là cách để mình học hỏi mà. Mong về sau chúng ta còn giúp lỡ lẫn nhau nhiều hơn nữa. Cảm ơn bạn nha :)

• @Ingus-F À mà trong đoạn code của bạn có 3 thứ:

• print "Ban ten la gi?"
      ten = raw_input()
      ( bth mình toàn làm variables = raw_input("Content") thôi chứ mình chưa biết kiểu của bạn :) bạn đã giúp mình học được một cách thức mới đó )
    • tuoi = int(raw_input())
    • thứ 3 là 3 dòng cuối mình cũng chưa học và không biết nó là gì :)
      => mình học trên đó họ chưa có nhắc đến những thứ chỗ bạn học nên cũng hơi khó khăn cho mình lúc đầu mới đọc code bạn tại mình cũng là newbie :3 Nên mình cũng phải cảm ơn bạn :) @hoangvu1813

Hãy đăng nhập để trả lời

Có vẻ như bạn đã mất kết nối tới Cộng đồng Python Việt Nam, vui lòng đợi một lúc để chúng tôi thử kết nối lại.