Hướng dẫn cài đặt PyDev trên Eclipse để lập trình Python

• administrators

Chào các bạn!
    Mặc dù đã có khá nhiều bài viết hướng dẫn về việc tích hợp PyDev vào Eclipse để lập trình Python nhưng từ kinh nghiệm của một người chưa biết lập trình như mình, mình cũng khá vất vả khi phải cài lại 2-3 lần mới thành công vì mình thấy đôi chỗ hướng dẫn chung chung, khó hiểu và khó thực hiện. Vì vậy mình viết bài này, hướng dẫn thật chi tiết cho các bạn chưa từng học lập trình biết cách cài đặt và cấu hình Eclipse để lập trình bằng Python.

Một số lưu ý:
    -Trong bài này mình sẽ không nói tới các khái niệm cơ bản như: Python là gì?, Eclipse là gì?,
    thuật ngữ...vv. Các bạn có thể tìm các khái niệm trên trong forum hoặc hỏi cụ google nhá ^^!

• Mình hướng dẫn trên nền Windows 32bit, 64bit chắc tương tự, ko vấn đề gì.
    1. Chuẩn bị:
    1. Tiến hành cài đặt:
      2.1 Cài Java JDK :
    • Chạy file "jdk-7u21-windows-i586.exe", việc của bạn là chỉ cần nhấn Next và ngồi chờ nó cài xong.
      2.2 Cài trình thông dịch Python:
    • Chạy file "python-3.2.5.msi", nhấn Next và ngồi chờ, quá dễ phải ko ^^. Mặc định Python sẽ được cài vào đường dẫn C:\Python32
      2.3 Giải nén file "eclipse-cpp-juno-SR2-win32.zip" tới vị trí mà bạn muốn, đây là bản chạy nên không cần cài đặt, mình giải nén đến C:\Eclipse.
      2.4 Giải nén file PyDev.zip đã tải về, được hai thư mục "features" và "plugins". Chép hai thư mục trên vào "C:\Eclipse\dropins"
    1. Khởi động và cấu hình Eclipse:
      3.1 Khởi động Eclipse:
    • Vào thư mục đã giải nén file "eclipse-cpp-juno-SR2-win32.zip" - ở bài này là C:\Eclipse
    • Chạy file Eclipse.exe
    • Xuất hiện hộp thoại cho phép bạn tùy chọn vùng làm việc, nôm na là vị trí lưu các project, file của bạn sau này, nhấn OK nếu muốn để mặc định.

3.2 Cấu hình Python trên Eclipse:

• Tại giao diện phần mềm Eclipse, bạn tìm đến Window -> Preferences
    • Tại cửa sổ Preferences, mở thẻ PyDev chọn "Interpreter - Python"
    • Nhấn "Auto Config" để Eclipse quét tìm trình Pyhthon trên máy.
    • Để mặc định và nhấn Ok khi xuất hiện hộp thoại Selection needed
    • Tiếp theo nhấn Ok để thoát khỏi cửa sổ Preferences
      Kết thúc phần cấu hình, bạn có thể bắt tay vào làm việc với Python trên Eclipse rồi.
    1. Bắt đầu làm việc với Python trên Eclipse
      4.1 Khởi tạo một PyDev Project
    • Tại giao diện Eclipse, nhấn File -> New -> Project
    • Tại hộp thoại New Project chọn PyDev Project nhấn Next
    • Đặt tên cho Project - ở đây mình đặt là "Python", chọn Project type là Python, nhấn Finish để hoàn tất việc tạo Project mới. Nhấn "Yes" nếu được hỏi
      4.2 File Python đầu tiên trong Project
    • Tại giao diện của Eclipse nhấn chọn icon Python, bạn sẽ thấy tất cả các project Python đã tạo, ở ví dụ này project tôi đã đặt là "Python". Nhấn chuột phải vào project Python chọn New -> File.
    • Đặt tên file là "Hello.py" tại ô File name, nhấn Finish.
      4.3 Câu lệnh Python đầu tiên của mình ^^!
    • Bắt đầu những câu lệnh đầu tiên và câu lệnh đầu tiên mà mình gõ là: print ("Hello!") - :D
    • Nhấn Ctrl + F11 để chạy thử hoặc có thể nhấn menu Run - > Run
    • Chọn trình thông dịch là Python khi được hỏi và đây là kết quả:

Bài hướng dẫn đã xong, rất dễ phải không? Đây chỉ là bước khởi đầu cho mọi thứ đau khổ bạn se gặp trong quá trình tự học lập trình...kekeke. Chúc bạn vui với Python ^^!

P/S: Nếu bạn muốn chạy Python với dấu nhắc lệnh ">>>" thì chạy trực tiếp bằng Python.exe trong thư mục cài đặt Python nhé (mặc định là C:\Python32).

kai3d

Hãy đăng nhập để trả lời

Có vẻ như bạn đã mất kết nối tới Cộng đồng Python Việt Nam, vui lòng đợi một lúc để chúng tôi thử kết nối lại.